Sáng ngày 29/3, tại Sân vận động tỉnh, Ban chỉ đạo, Ban tổ chức Đại hội TDTT tỉnh đã tổ chức lễ khai mạc Đại hội TDTT tỉnh lần thứ V - 2014. Tới dự lễ khai mạc có các đồng chí: Bùi Văn Tỉnh, UVT.Ư Đảng, Bí thư Tỉnh uỷ, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh; Khăm Hùng Hương Vông Xi, UVT.Ư Đảng nhân dân cách mạng Lào, Bí thư Tỉnh ủy, Tỉnh trưởng tỉnh Hủa Phăn làm trưởng đoàn; Nguyễn Văn Quang, Phó Bí thư TT Tỉnh uỷ, Chủ tịch HĐND tỉnh; Lâm Quang Thành, Phó Tổng cục trưởng Tổng cục TDTT, đại diện Bộ VHTTDL; các đồng chí nguyên là Bí thư Tỉnh uỷ, Phó Bí thư Tỉnh uỷ, Chủ tịch HĐND tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh qua các thời kỳ; các đồng chí trong BTV Tỉnh uỷ, Phó Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh, TT HĐND, UBND, TT UBMTTQ tỉnh;