Công an tỉnh: Tổng kết 5 năm thực hiện Pháp lệnh tổ chức điều tra hình sự
(08/06/2010)Công an tỉnh vừa tổ chức Hội nghị tổng kết 5 năm thực hiện pháp lệnh tổ chức điều tra hình sự và sơ kết công tác công an 6 tháng đầu năm 2010
Công an tỉnh vừa tổ chức Hội nghị tổng kết 5 năm thực hiện pháp lệnh tổ chức điều tra hình sự và sơ kết công tác công an 6 tháng đầu năm 2010
Ở đâu có xích mích, cãi cọ, tranh giành là ở đó có bà, với vai trò là người trung gian hòa giải. Với bà điều đáng quý nhất là gìn giữ được sự bình yên cho khối phố, mọi người mọi nhà đều được sống trong tình đoàn kết yên vui. Bà là Tạ Thị Toán- tổ trưởng tổ hòa giải số 21, phường Chăm Mát, thành phố Hòa Bình.
Lực lượng cán bộ, chiến sỹ Phòng cảnh sát PCCC (Công an tỉnh) đang tổ chức đợt diễn tập quy mô nhằm Bảo vệ các công trình trọng điểm và chuẩn bị cho “Hội thao nghiệp vụ chữa cháy trong Đại hội khoẻ vì an ninh tổ quốc toàn quốc lần thứ VI năm 2010”.
Những năm qua, công tác quốc phòng, quân sự địa phương ở Kim Bôi luôn được cấp uỷ, chính quyền địa phương quan tâm đúng mức và đạt được những kết quả đáng ghi nhận. Trong đó vai trò tham mưu của cơ quan quân sự huyện đã thực sự đúng trúng và đạt hiệu quả thiết thực góp phần xây dựng huyện ngày càng giàu mạnh.
Công tác giám định tư pháp là một trong những lĩnh vực quan trọng của hoạt động bổ trợ tư pháp, tạo điều kiện, bổ trợ cho các cơ quan tố tụng trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử. Tỉnh ta hiện có 2 cơ quan giám định tư pháp là Trung tâm pháp y (Sở Y tế) và Phòng Kỹ thuật hình sự (Công an tỉnh). Đội ngũ giám định viên (GĐV) tư pháp có 49 người thuộc các lĩnh vực pháp y, kỹ thuật hình sự, kế toán – tài chính, KH-KT, xây dựng, GĐV tác phẩm văn học nghệ thuật – văn hóa phẩm nghệ thuật. Trong đó, có 9 GĐV chuyên trách, còn lại hoạt động kiêm nhiệm.
Từ đầu năm đến nay, huyện Tân Lạc đã tổ chức được 485 hội nghị phổ biến giáo dục pháp luật ở các xã, thôn, bản với 28.513 lượt người tham dự; tổ chức được 8 cuộc trợ giúp pháp lý lưu động, thu hút 722 lượt người đến nghe và tư vấn
Chú trọng công tác phòng chống, bảo vệ rừng từ cơ sở, kiểm lâm các huyện, thành phố đã quan tâm, kiện toàn các tổ, đội quần chúng bảo vệ rừng. Toàn tỉnh hiện có 1.566 tổ quần chúng bảo vệ rừng với hơn 8.400 thành viên.
Với đặc thù là địa bàn trung tâm kinh tế, văn hoá, chính trị của tỉnh. Trong những năm qua, tình hình tội phạm và TNXH trên địa bàn thành phố vẫn còn diễn biến phức tạp. Tuy nhiên, do đẩy mạnh việc xây dựng và củng cố thế trận an ninh vững chắc từ cơ sở nên tình hình tội phạm trên địa bàn thành phố đã được kiềm chế, ANCT, TTATXH cơ bản được giữ vững, ổn định, các vấn đề liên quan đến công tác ANTT được giải quyết hiệu quả từ cơ sở.
Vừa qua, tỉnh Hoà Bình đã tổ chức di dời 130 hộ dân của 2 xã Tân Mai và Phúc Sạn, huyện Mai Châu về khu tái định cư mới thuộc 2 huyện Yên Thuỷ và Lạc Sơn. Nhằm nhanh chóng giúp dân ổn định cuộc sống, Bộ CHQS tỉnh đã phối hợp với các đơn vị đóng quân trên địa bàn tổ chức lực lượng phương tiện, dựng lều bạt; tham gia bốc xếp, vận chuyển và dựng nhà cửa cho bà con, với tinh thần “hết lòng hết sức phục vụ nhân dân” mà Đảng uỷ quân sự tỉnh đã xác định là một trong những việc làm cụ thể của Cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” trong LLVT tỉnh.
Họ là người bắt tay vào công việc khi bản án đã được Toà án tuyên. Trong đó, phần lớn việc thi hành án là thuận lợi, đương sự tự nguyện thi hành, nhưng bên cạnh đó vẫn còn một số lượng không nhỏ các vụ mà cơ quan thi hành án cũng phải bó tay. Thực trạng đó không còn là chuyện hiếm hoi ở một tỉnh miền núi như Hoà Bình và đã trở thành nỗi niềm riêng của những ngươì làm công tác thi hành án dân sự (THADS).
Hiển thị 3.491 - 3.500 of 3.552 kết quả.