Tu lu- trò chơi dân gian độc đáo
(29/11/2013)
Tại phần thi các môn thể thao dân tộc Tây Bắc trong Ngày hội VH,TT&DL các dân tộc vùng Tây Bắc năm nay có sự góp mặt của môn Tu lu, một trò chơi dân gian độc đáo và phổ biến với người Việt dưới những cái tên khác nhau như đánh quay, đánh cù, đánh gụ…Song tên gọi Tu lu là tên gọi thể hiện đặc trưng chơi cù độc đáo, riêng biệt của người Mông vùng Tây Bắc. Trò chơi đậm chất vùng cao thể hiện sức mạnh sự khéo léo, độ chính xác cao, tính phán đoán ước lệ và sự điêu luyện của đôi tay, thể hiện khá toàn diện thể hiện ở nhiều lối chơi đẹp, hấp dẫn cả người chơi và người xem.