Công tác quản lý, bảo vệ rừng và phòng cháy, chữa cháy rừng trên địa bàn tỉnh 6 tháng đầu năm 2024
(22/05/2024)
Trong 6 tháng đầu năm 2024, lực lượng Kiểm lâm địa bàn bám sát cơ sở, phối hợp chặt chẽ với các tổ đội quần chúng bảo vệ rừng và phòng cháy, chữa cháy rừng tổ chức nhiều đợt tuần tra, kiểm tra rừng, phát hiện và ngăn chặn kịp thời các hành vi xâm hại đến tài nguyên rừng; duy trì trực phòng cháy, chữa cháy, đảm bảo quân số thường trực; chuẩn bị tốt máy móc, thiết bị, phương tiện, nhân lực sẵn sàng ứng cứu khi có cháy rừng xảy ra. Do làm tốt công tác quản lý bảo vệ rừng, trên địa bàn tỉnh không có các điểm nóng về phá rừng, khai thác rừng, vận chuyển lâm sản trái phép, an ninh rừng được giữ vững, độ che phủ rừng được duy trì ổn định từ 51,5% trở lên.